สิ่งอำนวยความสะดวกสำหรับผู้พิการ
![](images/icon/ic_fac_dp_01-red.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_dp_02-red.png)
ทางลาด
![](images/icon/ic_fac_dp_03-red.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_dp_06-red.png)
ทางผู้พิการทางการเคลื่อนไหว
![](images/icon/ic_fac_dp_04-red.png)
ทางเดินผู้พิการทางสายตา
![](images/icon/ic_fac_dp_05-red.png)
ลิฟท์
สิ่งอำนวยความสะดวก
![](images/icon/ic_fac_01.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_02.png)
อาหาร
![](images/icon/ic_fac_03.png)
ร้านค้า
![](images/icon/ic_fac_04.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_05.png)
สัตว์เลี้ยง
![](images/icon/ic_fac_09.png)
ผู้สูงอายุ
![](images/icon/ic_fac_10.png)
ผู้ปกครอง
![](images/icon/ic_fac_11.png)
สำหรับเด็ก
*สีเขียว มีบริการ
**สีเหลือง หมายถึง อยู่ระหว่างการปรับปรุงหรือมีแล้วแต่ยังไม่ได้มาตรฐาน
***สีเทา(สีแดง) หมายถึง ยังไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวกรองรับ
โครงการป่าสิริเจริญวรรษ อันเนื่องมาจากพระราชดำริ จังหวัดชลบุรีเป็นหนึ่งในสิบเอ็ดโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริรอบวัดญาณสังวรารามวรมหาวิหาร ดำเนินการด้านป่าไม้ โดยเริ่มดำเนินงานมาตั้งแต่ปี พ.ศ. ๒๕๓๕ สืบเนื่องมาจากวันที่ ๑๒ กันยายน ๒๕๓๓ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว (รัชกาลที่ ๙ ) ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้เจ้าหน้าที่สำนักคณะกรรมการพิเศษ เพื่อประสานงานโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ (สนง.กปร.) และเจ้าหน้าที่กรมชลประทาน เข้าเฝ้า ณ อาคารชัยพัฒนา วังสวนจิตรลดาและได้พระราชทานพระราชดำริแก่หน่วยราชการที่เกี่ยวข้องให้พิจารณาจัดทำโครงการป่าสิริเจริญวรรษอันเนื่องมาจากพระราชดำริบริเวณเขาชีโอนติดกับวัดญาณสังวรารามวรมหาวิหาร เพื่อเฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถในวโรกาสมหามงคลทรงเจริญพระชนมพรรษาครบ ๖๐ พรรษาในวันที่ ๑๒ สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๓๕ และทรงพระราชทานนามโครงการนี้ว่า "โครงการป่าสิริเจริญวรรษ อันเนื่องมาจากพระราชดำริ"