สิ่งอำนวยความสะดวกสำหรับผู้พิการ
![](images/icon/ic_fac_dp_01-red.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_dp_02-red.png)
ทางลาด
![](images/icon/ic_fac_dp_03-red.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_dp_06-red.png)
ทางผู้พิการทางการเคลื่อนไหว
![](images/icon/ic_fac_dp_04-red.png)
ทางเดินผู้พิการทางสายตา
![](images/icon/ic_fac_dp_05-red.png)
ลิฟท์
สิ่งอำนวยความสะดวก
![](images/icon/ic_fac_01.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_02.png)
อาหาร
![](images/icon/ic_fac_03.png)
ร้านค้า
![](images/icon/ic_fac_04.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_05.png)
สัตว์เลี้ยง
![](images/icon/ic_fac_09.png)
ผู้สูงอายุ
![](images/icon/ic_fac_10.png)
ผู้ปกครอง
![](images/icon/ic_fac_11.png)
สำหรับเด็ก
*สีเขียว มีบริการ
**สีเหลือง หมายถึง อยู่ระหว่างการปรับปรุงหรือมีแล้วแต่ยังไม่ได้มาตรฐาน
***สีเทา(สีแดง) หมายถึง ยังไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวกรองรับ
บ้านนาหนองเชือก จ.อุบลราชธานี เป็นสถานที่ท่องเที่ยวเชิงประวัติศาสตร์จากการขุดค้นพบร่องรอยของพิธีกรรมศพในภาชนะดินเผาในพื้นที่ ซึ่งรูปแบบวัฒนธรรมเกี่ยวกับความตายที่พบเป็นของชุมชนโบราณปลายยุคหินใหม่ จนถึงยุคโลหะแถบลุ่มแม่น้ำมูล-ชี และแม่น้ำโขงทั้งยังพบโครงกระดูกมนุษย์ ของใช้สมัยโบราณ เช่น มีด ลูกปัด ของประดับต่างๆ ภายในไหโบราณ ตลอดจนเครื่องมือเครื่องใช้สำริดและเหล็ก หลังจากนั้นเพื่อการเป็นการอนุรักษ์หลักฐานทางโบราณคดี จึงได้จัดตั้งเป็นพิพิธภัณฑ์บ้านนาหนองเชือกภายในวัดถ้ำพระศิลาทอง โดยความร่วมมือจากกรมศิลปากรและชาวบ้านในพื้นที่ ก่อนจะพัฒนาเป็นหนึ่งในกิจกรรมท่องเที่ยวของชุมชนบ้านนาหนองเชือก