สิ่งอำนวยความสะดวกสำหรับผู้พิการ
![](images/icon/ic_fac_dp_01-red.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_dp_02-red.png)
ทางลาด
![](images/icon/ic_fac_dp_03-red.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_dp_06-red.png)
ทางผู้พิการทางการเคลื่อนไหว
![](images/icon/ic_fac_dp_04-red.png)
ทางเดินผู้พิการทางสายตา
![](images/icon/ic_fac_dp_05-red.png)
ลิฟท์
สิ่งอำนวยความสะดวก
![](images/icon/ic_fac_01.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_02.png)
อาหาร
![](images/icon/ic_fac_03.png)
ร้านค้า
![](images/icon/ic_fac_04.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_05.png)
สัตว์เลี้ยง
![](images/icon/ic_fac_09.png)
ผู้สูงอายุ
![](images/icon/ic_fac_10.png)
ผู้ปกครอง
![](images/icon/ic_fac_11.png)
สำหรับเด็ก
*สีเขียว มีบริการ
**สีเหลือง หมายถึง อยู่ระหว่างการปรับปรุงหรือมีแล้วแต่ยังไม่ได้มาตรฐาน
***สีเทา(สีแดง) หมายถึง ยังไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวกรองรับ
ชุมชนบ้านเขาพระตั้งอยู่ ในอำเภออู่ทอง จังหวัดสุพรรณบุรี ห่างจากกรุงเทพมหานคร 130 กิโลเมตร เป็นที่อยู่ของชุมชนชาวไทพวน ซึ่งมีวัฒนธรรมประเพณีอันงดงาม ภายในชุมชนมีสถานที่สำคัญทางพระพุทธศาสนาคือ วัดเขาพระศรีสรรเพชญาราม ซึ่งเป็นสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ และการสักการบูชาของชาวอู่ทองและชาวสุพรรณบุรี มีการค้นพบแหล่งข้อมูลทางประวัติศาสตร์ ทั้งโบราณวัตถุ โบราณสถาน ซึ่งร่วมสมัยตั้งแต่ยุคทวารวดี และรวมถึงสมัยอยุธยา ภายในวัดมีพิพิธภัณฑ์ของชุมชน “พิพิธภัณฑ์พื้นบ้านวัดเขาพระศรีสรรเพชญาราม” ซึ่งเป็นที่รวบรวมเครื่องใช้โบราณของคนในชุมชน รวมถึงโบราณวัตถุอื่นๆที่ขุดค้นพบได้ภายในวัด และบนยอดเขามีมณฑปซึ่งภายในประดิษฐานรอยพระพุทธบาทหินทรายแกะสลัก และเจดีย์โบราณก่ออิฐสอปูน วิถีชีวิตของชุมชนไทพวน สะท้อนให้เห็นถึงการใช้ชีวิตที่เรียบง่าย มีพระพุทธศาสนาเป็นแหล่งยึดเหนี่ยวจิตใจ และมีวัฒนธรรมประเพณีที่สวยงาม มีภูมิปัญญาที่ถูกถ่ายทอดจากรุ่นสู่รุ่น อีกทั้งยังมีประเพณี และกิจกรรมในชุมชนอยู่มากให้นักท่องเที่ยวได้ศึกษาและร่วมกิจกรรม ร่วมทั้ง ด้านภูมิปัญญาชุมชนบ้านเขาพระ มีการจักสานตากะเหลว และการทำพวงมโหตร ซึ่งเป็นผลิตภัณฑ์ที่ใช้ในช่วงเทศกาลสำคัญของชุมชน และสามารถต่อยอดสู่การผลิตเพื่อจำหน่ายให้กับชุมชนอื่นๆ เป็นรายได้กลับเข้าสู่ชุมชนได้อีกด้วย