สิ่งอำนวยความสะดวกสำหรับผู้พิการ
![](images/icon/ic_fac_dp_01-red.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_dp_02-red.png)
ทางลาด
![](images/icon/ic_fac_dp_03-red.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_dp_06-red.png)
ทางผู้พิการทางการเคลื่อนไหว
![](images/icon/ic_fac_dp_04-red.png)
ทางเดินผู้พิการทางสายตา
![](images/icon/ic_fac_dp_05-red.png)
ลิฟท์
สิ่งอำนวยความสะดวก
![](images/icon/ic_fac_01.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_02.png)
อาหาร
![](images/icon/ic_fac_03.png)
ร้านค้า
![](images/icon/ic_fac_04.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_05.png)
สัตว์เลี้ยง
![](images/icon/ic_fac_09.png)
ผู้สูงอายุ
![](images/icon/ic_fac_10.png)
ผู้ปกครอง
![](images/icon/ic_fac_11.png)
สำหรับเด็ก
*สีเขียว มีบริการ
**สีเหลือง หมายถึง อยู่ระหว่างการปรับปรุงหรือมีแล้วแต่ยังไม่ได้มาตรฐาน
***สีเทา(สีแดง) หมายถึง ยังไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวกรองรับ
ชุมชนวิถีตาลธรรมชาติที่ขึ้นเอง เรียงรายในพื้นที่ทั้งภายในชุมชนและในนาข้าว ทำให้ชุมชนบ้านไร่กร่างเป็นชุมชนที่มีอาชีพที่เชื่อมโยงกับตาลโตนดเมืองเพชร เช่น การทำน้ำตาลโตนด การแปรรูปเป็นขนมหวานต่างๆ สร้างรายได้ให้แก่ชุมชน ภายในชุมชนนำเสนอแหล่งท่องเที่ยวและกิจกรรมการท่องเที่ยวที่เชื่อมโยงกับวิถีตาลโตนด อาทิ ทุ่งนาป่าตาล ลุ่มหลงในดงตาล สวนเกษตร บ้านช่างเกวียนจิ๋ว ทุ่งนาหัวล่อรอยต่อ 2 อำเภอ อีกทั้งยังมีกิจกรรมเกี่ยวกับวิถีตาลและวิถีชีวิตชุมชน เช่น กิจกรรมการเคี่ยวตาล กิจกรรมการสานใบตาล กิจกรรมการทำล้อเกวียนจิ๋ว และที่โดดเด่น คือ กิจกรรมการท่องเที่ยวเชิงสร้างสรรค์ การทำยำหัวโหนด ซึ่งเป็นอาหารขึ้นชื่อของบ้านไร่กร่าง