สิ่งอำนวยความสะดวกสำหรับผู้พิการ
![](images/icon/ic_fac_dp_01-red.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_dp_02-red.png)
ทางลาด
![](images/icon/ic_fac_dp_03-red.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_dp_06-green.png)
ทางผู้พิการทางการเคลื่อนไหว
![](images/icon/ic_fac_dp_04-red.png)
ทางเดินผู้พิการทางสายตา
![](images/icon/ic_fac_dp_05-red.png)
ลิฟท์
สิ่งอำนวยความสะดวก
![](images/icon/ic_fac_01.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_02.png)
อาหาร
![](images/icon/ic_fac_03.png)
ร้านค้า
![](images/icon/ic_fac_04.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_05.png)
สัตว์เลี้ยง
![](images/icon/ic_fac_09.png)
ผู้สูงอายุ
![](images/icon/ic_fac_10.png)
ผู้ปกครอง
![](images/icon/ic_fac_11.png)
สำหรับเด็ก
*สีเขียว มีบริการ
**สีเหลือง หมายถึง อยู่ระหว่างการปรับปรุงหรือมีแล้วแต่ยังไม่ได้มาตรฐาน
***สีเทา(สีแดง) หมายถึง ยังไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวกรองรับ
สถาปัตยกรรมแบบจีน อายุกว่า 100 ปี เดิมเป็นบ้านพักส่วนตัวของพระยาสุนทรารักษ์ (เนตร ณ สงขลา) สร้างเมื่อ พ.ศ. 2421 ต่อมาพระวิจิตรวรศาสน์ (เจ้าพระยายมราช) ใช้เป็นจวนพักข้าหลวงพิเศษ ตรวจราชการเมืองสงขลา และเมืองนครศรีธรรมราชเมื่อ พ.ศ. 2437 และใช้เป็นศาลาว่าการมณฑลนครศรีธรรมราช ตั้งแต่ พ.ศ. 2439 ปัจจุบันใช้เป็นพิพิธภัณฑสถานแห่งชาติจังหวัดสงขลา ภายในพิพิธภัณฑฯ จัดแสดงศิลปวัตถุตั้งแต่สมัยก่อนประวัติศาสตร์จนถึงสมัยศรีวิชัย เป็นแหล่งศึกษา หาความรู้ด้านโบราณคดี ประวัติศาสตร์ศิลปะ ชาติพันธุ์วิทยา ศิลปะจีน ศิลปะพื้นเมือง