สิ่งอำนวยความสะดวกสำหรับผู้พิการ
![](images/icon/ic_fac_dp_01-green.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_dp_02-red.png)
ทางลาด
![](images/icon/ic_fac_dp_03-red.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_dp_06-green.png)
ทางผู้พิการทางการเคลื่อนไหว
![](images/icon/ic_fac_dp_04-red.png)
ทางเดินผู้พิการทางสายตา
![](images/icon/ic_fac_dp_05-red.png)
ลิฟท์
สิ่งอำนวยความสะดวก
![](images/icon/ic_fac_01.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_02.png)
อาหาร
![](images/icon/ic_fac_03.png)
ร้านค้า
![](images/icon/ic_fac_04.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_05.png)
สัตว์เลี้ยง
![](images/icon/ic_fac_09.png)
ผู้สูงอายุ
![](images/icon/ic_fac_10.png)
ผู้ปกครอง
![](images/icon/ic_fac_11.png)
สำหรับเด็ก
*สีเขียว มีบริการ
**สีเหลือง หมายถึง อยู่ระหว่างการปรับปรุงหรือมีแล้วแต่ยังไม่ได้มาตรฐาน
***สีเทา(สีแดง) หมายถึง ยังไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวกรองรับ
สวนพฤกษศาสตร์พนางตุง ก่อตั้งขึ้นในปี พ.ศ. 2537 เดิมชื่อสวนพฤกษศาสตร์พัทลุง โดยใช้พื้นที่เขตป่าสงวนแห่งชาติป่าคลองยวน ในท้องที่ หมู่ที่ 4 , 5 และ 6 ตำบลพนางตุง อำเภอควนขนุน จังหวัดพัทลุง มีเนื้อที่ประมาณ 6,100 ไร่ เพื่อรักษาสภาพป่าพรุดั้งเดิมไว้ ลักษณะภูมิประเทศเป็นพื้นที่ราบต่ำ มีน้ำท่วมขังเกือบทั้งปี โดยเฉพาะในเดือนพฤศจิกายนและเดือนธันวาคม น้ำจะท่วมเต็มพื้นที่สวนฯ ด้านทิศตะวันออกติดกับทะเลสาบสงขลา (ทะเลหลวง) ทิศเหนือติดทุ่งแหลมดินที่เป็นแหล่งที่อยู่อาศัยของนก ลักษณะพืชเป็นป่าพรุทั้งหมด พรรณไม้เด่นคือเสม็ดขาว รองลงมาคือ จิกนา หว้านา กุ่มน้ำ พุดน้ำ เป็นต้น