สิ่งอำนวยความสะดวกสำหรับผู้พิการ
![](images/icon/ic_fac_dp_01-red.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_dp_02-red.png)
ทางลาด
![](images/icon/ic_fac_dp_03-red.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_dp_06-green.png)
ทางผู้พิการทางการเคลื่อนไหว
![](images/icon/ic_fac_dp_04-red.png)
ทางเดินผู้พิการทางสายตา
![](images/icon/ic_fac_dp_05-red.png)
ลิฟท์
สิ่งอำนวยความสะดวก
![](images/icon/ic_fac_01.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_02.png)
อาหาร
![](images/icon/ic_fac_03.png)
ร้านค้า
![](images/icon/ic_fac_04.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_05.png)
สัตว์เลี้ยง
![](images/icon/ic_fac_09.png)
ผู้สูงอายุ
![](images/icon/ic_fac_10.png)
ผู้ปกครอง
![](images/icon/ic_fac_11.png)
สำหรับเด็ก
*สีเขียว มีบริการ
**สีเหลือง หมายถึง อยู่ระหว่างการปรับปรุงหรือมีแล้วแต่ยังไม่ได้มาตรฐาน
***สีเทา(สีแดง) หมายถึง ยังไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวกรองรับ
ภายในพื้นที่ของสำนักงานเขตห้ามล่าสัตว์ป่าทะเลน้อย มีเส้นทางเดินศึกษาธรรมชาติ สามารถเดินชมนกน้ำ เช่น นกอีโก้ง นกพริก นกปากห่าง นกกาบบัว
นกกาบบัว เป็นนกน้ำชนิดหนึ่ง มีรูปร่างค่อนข้างใหญ่ หายาก เสี่ยงที่จะสูญพันธุ์ในประเทศไทย เป็นนกที่สื่อถึงสัญลักษณ์ของเขตห้ามล่าสัตว์ป่าทะเลน้อย นกกาบบัวได้กลับมาทำรังวางไข่อีกครั้งหลังจากที่ได้ทำการปล่อยนกกาบบัวคืนถิ่น เมื่อปี 2560 ในเขตพื้นที่ชุ่มน้ำทะเลน้อย ซึ่งจุดที่พบการทำรังวางไข่ ก็อยู่ในพื้นที่สำนักงานเขตห้ามล่าสัตว์ป่าทะเลน้อย โดยจะเริ่มพบการจับคู่และทำรังในช่วงเดือนธันวาคมถึงกุมภาพันธ์