สิ่งอำนวยความสะดวกสำหรับผู้พิการ
![](images/icon/ic_fac_dp_01-red.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_dp_02-red.png)
ทางลาด
![](images/icon/ic_fac_dp_03-red.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_dp_06-green.png)
ทางผู้พิการทางการเคลื่อนไหว
![](images/icon/ic_fac_dp_04-red.png)
ทางเดินผู้พิการทางสายตา
![](images/icon/ic_fac_dp_05-red.png)
ลิฟท์
สิ่งอำนวยความสะดวก
![](images/icon/ic_fac_01.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_02.png)
อาหาร
![](images/icon/ic_fac_03.png)
ร้านค้า
![](images/icon/ic_fac_04.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_05.png)
สัตว์เลี้ยง
![](images/icon/ic_fac_09.png)
ผู้สูงอายุ
![](images/icon/ic_fac_10.png)
ผู้ปกครอง
![](images/icon/ic_fac_11.png)
สำหรับเด็ก
*สีเขียว มีบริการ
**สีเหลือง หมายถึง อยู่ระหว่างการปรับปรุงหรือมีแล้วแต่ยังไม่ได้มาตรฐาน
***สีเทา(สีแดง) หมายถึง ยังไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวกรองรับ
กิจกรรมลงเรือชมทะเลบัวแดง หรือ ทะเลบัวสาย เป็นกิจกรรมที่ได้รับความนิยมจากนักท่องเที่ยวที่ได้มาเยือนทะเลน้อย ทะเลบัวแดงอยู่ในพื้นที่ของเขตห้ามล่าสัตว์ป่าทะเลน้อย นอกจากบัวแดงแล้ว ยังสามารถพบเห็นบัวสายพันธุ์อื่น เช่น บัวหลวง บัวเผื่อน บัวบา ช่วงเวลาที่เริ่มพบเห็นดอกบัวบานสะพรั่งส่วนใหญ่เริ่มตั้งแต่ปลายเดือนมีนาคม และสามารถพบดอกบัวได้จนถึงเดือนตุลาคมซึ่งเป็นช่วงเวลาก่อนเข้าฤดูมรสุม การชมดอกบัวสามารถลงเรือได้ที่จุดลงเรือใกล้เคียงกับสำนักงานเขตห้ามล่าสัตว์ป่าทะเลน้อย อีกวิธีหนึ่งที่นักท่องเที่ยวนิยมคือลงเรือจากบ้านปากประ ซึ่งจะได้พบกับบรรยากาศแสงแรกบริเวณยอยักษ์บ้านปากประก่อน เรือพาชมธรรมชาติของทะเลสาบแบบลากูน แล้วเส้นทางเรือก็จะพามาพบกับทะเลบัวแดงที่ทะเลน้อย สามารถติดต่อลงเรือได้ที่ ท่าเรือปากประ บ้านต้นลำพู เวลาที่เหมาะสมในการชมดอกบัวคือช่วงเวลาเช้าเนื่องจากบัวจะหุบในช่วงสาย