สิ่งอำนวยความสะดวกสำหรับผู้พิการ
![](images/icon/ic_fac_dp_01-red.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_dp_02-red.png)
ทางลาด
![](images/icon/ic_fac_dp_03-red.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_dp_06-green.png)
ทางผู้พิการทางการเคลื่อนไหว
![](images/icon/ic_fac_dp_04-red.png)
ทางเดินผู้พิการทางสายตา
![](images/icon/ic_fac_dp_05-red.png)
ลิฟท์
สิ่งอำนวยความสะดวก
![](images/icon/ic_fac_01.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_02.png)
อาหาร
![](images/icon/ic_fac_03.png)
ร้านค้า
![](images/icon/ic_fac_04.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_05.png)
สัตว์เลี้ยง
![](images/icon/ic_fac_09.png)
ผู้สูงอายุ
![](images/icon/ic_fac_10.png)
ผู้ปกครอง
![](images/icon/ic_fac_11.png)
สำหรับเด็ก
*สีเขียว มีบริการ
**สีเหลือง หมายถึง อยู่ระหว่างการปรับปรุงหรือมีแล้วแต่ยังไม่ได้มาตรฐาน
***สีเทา(สีแดง) หมายถึง ยังไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวกรองรับ
จุดชมวิวทะเลสาบบ้านปากบางเป็นจุดเชื่อมต่อระหว่างทะเลสาบกับคลองระโนด น้ำจากทะเลสาบใช้เส้นทางผ่านคลองระโนดออกสู่ทะเลอ่าวไทย เช่นเดียวกันนั้น น้ำทะเลจากอ่าวไทย ก็หนุนกลับเข้ามายังทะเลสาบ ทำให้เกิดระบบนิเวศที่เรียกว่าลากูน ที่มีเพียง 117 แห่งในโลกนี้ ทะเลสาบสงขลาเป็นทะเลสาบแบบลากูนที่ใหญ่ที่สุดในประเทศไทย และเป็นลากูนที่มีขนาดใหญ่ที่สุดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ปัจจุบันที่จุดชมวิวทะเลสาบบ้านปากบางได้ปรับปรุงให้เป็นเป็นลานกิจกรรมสาธารณะประโยชน์สำหรับใช้เป็นที่พักผ่อนหย่อนใจ เป็นพื้นที่สำหรับการออกกำลังกาย และยังเป็นจุดชมวิวพระอาทิตย์ตกจุดหนึ่งของทะเลสาบสงขลา มีร้านอาหารพื้นบ้านที่ใช้วัตถุดิบสดๆ จากทะเลสาบให้ได้ลิ้มลอง