สิ่งอำนวยความสะดวกสำหรับผู้พิการ
![](images/icon/ic_fac_dp_01-red.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_dp_02-red.png)
ทางลาด
![](images/icon/ic_fac_dp_03-red.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_dp_06-red.png)
ทางผู้พิการทางการเคลื่อนไหว
![](images/icon/ic_fac_dp_04-red.png)
ทางเดินผู้พิการทางสายตา
![](images/icon/ic_fac_dp_05-red.png)
ลิฟท์
สิ่งอำนวยความสะดวก
![](images/icon/ic_fac_01.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_02.png)
อาหาร
![](images/icon/ic_fac_03.png)
ร้านค้า
![](images/icon/ic_fac_04.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_05.png)
สัตว์เลี้ยง
![](images/icon/ic_fac_09.png)
ผู้สูงอายุ
![](images/icon/ic_fac_10.png)
ผู้ปกครอง
![](images/icon/ic_fac_11.png)
สำหรับเด็ก
*สีเขียว มีบริการ
**สีเหลือง หมายถึง อยู่ระหว่างการปรับปรุงหรือมีแล้วแต่ยังไม่ได้มาตรฐาน
***สีเทา(สีแดง) หมายถึง ยังไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวกรองรับ
ชุมชนบ้านชายทะเล หรือที่รู้จักกันในนาม “กลุ่มประมงพื้นบ้านเทศบาลตำบลบางละมุง” เป็นชุมชนประมงพื้นบ้านตั้งอยู่ตรงกลางระหว่างเมืองพัทยา (ฝั่งซ้าย) และท่าเรือแหลมฉบัง (ฝั่งขวา) คนในชุมชนยังคงวิถีประมงพื้นบ้านมาตั้งแต่สมัยบรรพบุรุษ ปัจจุบันระหว่างเดือนตุลาคม – เมษายนของทุกๆ ปี (ช่วงฤดูวางไข่สัตว์น้ำ) ชาวบ้านจะทำการท่องเที่ยวโดยชุมชนแบบการท่องเที่ยวเชิงสร้างสรรค์ โดยจะมีกิจกรรมการท่องเที่ยวเรียนรู้และลงมือทำให้นักท่องเที่ยว อาทิ เรียนรู้ธนาคารปูไข่นอกกระดอง การถักแห การทำจั่นดักปู และพาออกทะเลไปตกหมึก ดำน้ำดูปะการังที่เกาะนก เก็บขยะจากเกาะมาฝั่งเพื่อสร้างจิตสำนึกที่ดีแก่นักท่องเที่ยว ทั้งนี้ ที่นี่ยังมีกลุ่มแม่บ้านประมงพื้นบ้านเทศบาลตำบลบางละมุง ที่นักท่องเที่ยวสามารถใช้บริการให้ประกอบอาหารทะเลอีกด้วย