สิ่งอำนวยความสะดวกสำหรับผู้พิการ
![](images/icon/ic_fac_dp_01-red.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_dp_02-red.png)
ทางลาด
![](images/icon/ic_fac_dp_03-red.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_dp_06-red.png)
ทางผู้พิการทางการเคลื่อนไหว
![](images/icon/ic_fac_dp_04-red.png)
ทางเดินผู้พิการทางสายตา
![](images/icon/ic_fac_dp_05-red.png)
ลิฟท์
สิ่งอำนวยความสะดวก
![](images/icon/ic_fac_01.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_02.png)
อาหาร
![](images/icon/ic_fac_03.png)
ร้านค้า
![](images/icon/ic_fac_04.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_05.png)
สัตว์เลี้ยง
![](images/icon/ic_fac_09.png)
ผู้สูงอายุ
![](images/icon/ic_fac_10.png)
ผู้ปกครอง
![](images/icon/ic_fac_11.png)
สำหรับเด็ก
*สีเขียว มีบริการ
**สีเหลือง หมายถึง อยู่ระหว่างการปรับปรุงหรือมีแล้วแต่ยังไม่ได้มาตรฐาน
***สีเทา(สีแดง) หมายถึง ยังไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวกรองรับ
ชุมชนเนินพลับหวาน เป็นชุมชนมุสลิมเก่าแก่ ที่ถือกำเนิดขึ้นมานานกว่า 60 ปี ก่อนที่เมืองพัทยาจะกลายมาเป็นแหล่งท่องเที่ยวที่สำคัญ โดยชื่อชุมชนเนินพลับหวาน นั้นมาจากการที่ในสมัยนั้นบริเวณที่ตั้งชุมชนเป็นป่า และมีต้นพลับที่มีผลหวานอร่อย ดังนั้น ที่นี่จึงมีวัฒนธรรมและรากฐานของชุมชนที่มั่นคง มีความเป็นมาที่น่าศึกษาเรียนรู้ การที่ชุมชนแห่งนี้ อยู่ใกล้กับเมืองพัทยาซึ่งมีแหล่งท่องและวิถีชีวิตที่ขัดกับหลักศาสนาอิสลามมากมาย แต่ชุมชนมุสลิมแห่งนี้ยังคงยึดมั่นตามหลักศาสนาอย่างเข้มแข็ง ในการดำรงชีวิติในปัจจุบัน ที่นี่มี มัสยิด มีโรงเรียนสอนศาสนา เป็นแหล่งรวมของอาหารฮาลาล และเป็นแหล่งเที่ยวเชิงวัฒนธรรม ที่ได้รับการสนับสนุนจากองค์การบริหารการพัฒนาพื้นที่พิเศษเพื่อการท่องเที่ยวอย่างยั่งยืน หรือ อพท.
อยู่ในซอยสุขุมวิท 53 หรือซอยเนินพลับหวาน จากพัทยาเหนือตามถนนสุขุมวิท ก่อนถึงทางแยกถนนพัทยากลาง เลี้ยวซ้ายเข้า ซอยเนินพลับหวาน ข้ามทางรถไฟมาประมาณ 1.5 กิโลเมตร จะมีมัสยิดที่เป็นศูนย์กลางของชุมชน ตั้งอยู่ทางซ้ายมือ