สิ่งอำนวยความสะดวกสำหรับผู้พิการ
![](images/icon/ic_fac_dp_01-red.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_dp_02-red.png)
ทางลาด
![](images/icon/ic_fac_dp_03-red.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_dp_06-red.png)
ทางผู้พิการทางการเคลื่อนไหว
![](images/icon/ic_fac_dp_04-red.png)
ทางเดินผู้พิการทางสายตา
![](images/icon/ic_fac_dp_05-red.png)
ลิฟท์
สิ่งอำนวยความสะดวก
![](images/icon/ic_fac_01.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_02.png)
อาหาร
![](images/icon/ic_fac_03.png)
ร้านค้า
![](images/icon/ic_fac_04.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_05.png)
สัตว์เลี้ยง
![](images/icon/ic_fac_09.png)
ผู้สูงอายุ
![](images/icon/ic_fac_10.png)
ผู้ปกครอง
![](images/icon/ic_fac_11.png)
สำหรับเด็ก
*สีเขียว มีบริการ
**สีเหลือง หมายถึง อยู่ระหว่างการปรับปรุงหรือมีแล้วแต่ยังไม่ได้มาตรฐาน
***สีเทา(สีแดง) หมายถึง ยังไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวกรองรับ
กลุ่มเลี้ยงแพะ ชุมชนเนินพลับหวาน เป็นกลุ่มเกษตรกรเลี้ยงแพะรายย่อยชาวมุสลิมในชุมชน ซึ่งมีทั้งผุ้ที่ทำเป็นอาชีพหลักและทำเป็นอาชีพเสริม สำหรับชาวมุสลิม แพะเป็นสัตว์เศรษฐกิจอีกชนิดหนึ่ง เป็นที่นิยมเลี้ยงกันเนื่องจาใช้พื้นที่ไม่มาก สามารถเลี้ยงโดยใช้พื้นที่ในบริเวณบ้านได้ ซึ่งถือเป็นส่วนหนึ่งของวิถีชีวิตของชาวมุสลิม จึงได้รับการส่งเสริมจากหน่วยงานต่างๆ ในการพัฒนาคุณภาพ การเลี้ยงอย่างถูกสุขลักษณะ และการแปรรูปผลิตภัณฑ์จากแพะให้ใช้ประโยชน์อย่างคุ้มค่า นอกจากการใช้เนื้อในการทำอาหารแล้ว ยังสามารถนำหนังมาทำผลิตภัณฑ์ เช่น กระเป๋า พวงกุญแจ หมวก โคมไฟ เป็นต้น นักท่องเที่ยวที่มาเยี่ยมชมวิถีการเลี้ยงแพะของชาวมุสลิมที่นี่ ยังได้สัมผัสกับชีวิตชาวมุสลิม เยี่ยมชมมัสยิดเก่าแก่ และในช่วงเย็นยังมีอาหารฮาลาลให้เลือกชิมด้วย
กลุ่มเลี้ยงแพะ ชุมชนเนินพลับหวาน อยู่ในซอยสุขุมวิท 53 หรือซอยเนินพลับหวาน จากพัทยาเหนือตามถนนสุขุมวิท ก่อนถึงทางแยกถนนพัทยากลาง เลี้ยวซ้ายเข้าซอยเนินพลับหวาน ข้ามทางรถไฟมาประมาณ 1.5 กิโลเมตร จะมีมัสยิดที่เป็นศูนย์กลางของชุมชน ตั้งอยู่ทางซ้ายมือ