สิ่งอำนวยความสะดวกสำหรับผู้พิการ
![](images/icon/ic_fac_dp_01-red.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_dp_02-red.png)
ทางลาด
![](images/icon/ic_fac_dp_03-red.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_dp_06-red.png)
ทางผู้พิการทางการเคลื่อนไหว
![](images/icon/ic_fac_dp_04-red.png)
ทางเดินผู้พิการทางสายตา
![](images/icon/ic_fac_dp_05-red.png)
ลิฟท์
สิ่งอำนวยความสะดวก
![](images/icon/ic_fac_01.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_02.png)
อาหาร
![](images/icon/ic_fac_03.png)
ร้านค้า
![](images/icon/ic_fac_04.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_05.png)
สัตว์เลี้ยง
![](images/icon/ic_fac_09.png)
ผู้สูงอายุ
![](images/icon/ic_fac_10.png)
ผู้ปกครอง
![](images/icon/ic_fac_11.png)
สำหรับเด็ก
*สีเขียว มีบริการ
**สีเหลือง หมายถึง อยู่ระหว่างการปรับปรุงหรือมีแล้วแต่ยังไม่ได้มาตรฐาน
***สีเทา(สีแดง) หมายถึง ยังไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวกรองรับ
ที่ชุมชนเนินพลับหวาน มีการประกอบอาชีพเลี้ยงแพะซึ่งเป็นสัตว์เศรษฐกิจอีกชนิดหนึ่งของชาวมุสลิม โดยการบริโภคเนื้อแพะ และยังมีการใช้ประโยชน์จากหนังแพะในการสร้างผลิตภัณฑ์เครื่องใช้ต่างๆ อาทิ กระเป๋าสตางค์ พวงกุญแจ เป็นการสร้างรายได้อีกทางหนึ่ง โดยได้รับการส่งเสริมจากหน่วยงานในท้องถิ่นในการพัฒนารูปแบบและการผลิต มีการนำผลิตภัณฑ์มาจำหน่ายให้แก่นักท่องเที่ยวที่มาเที่ยวชุมชน นอกจากนี้ ก็ยังจัดกิจกรรมเปิดสอนให้ผู้สนใจได้ลงมือทำผลิตภัณฑ์จากหนังแพะอีกด้วย
กลุ่มคณะที่สนใจเรียนรู้การทำผลิตภัณฑ์จากหนังแพะ สามารถติดต่อเพื่อนัดหมายจัดเตรียมกิจกรรมล่วงหน้า ที่ชมรมท่องเที่ยวเชิงวัฒนธรม ชุมชนเนินพลับหวาน