สิ่งอำนวยความสะดวกสำหรับผู้พิการ
![](images/icon/ic_fac_dp_01-red.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_dp_02-red.png)
ทางลาด
![](images/icon/ic_fac_dp_03-red.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_dp_06-red.png)
ทางผู้พิการทางการเคลื่อนไหว
![](images/icon/ic_fac_dp_04-red.png)
ทางเดินผู้พิการทางสายตา
![](images/icon/ic_fac_dp_05-red.png)
ลิฟท์
สิ่งอำนวยความสะดวก
![](images/icon/ic_fac_01.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_02.png)
อาหาร
![](images/icon/ic_fac_03.png)
ร้านค้า
![](images/icon/ic_fac_04.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_05.png)
สัตว์เลี้ยง
![](images/icon/ic_fac_09.png)
ผู้สูงอายุ
![](images/icon/ic_fac_10.png)
ผู้ปกครอง
![](images/icon/ic_fac_11.png)
สำหรับเด็ก
*สีเขียว มีบริการ
**สีเหลือง หมายถึง อยู่ระหว่างการปรับปรุงหรือมีแล้วแต่ยังไม่ได้มาตรฐาน
***สีเทา(สีแดง) หมายถึง ยังไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวกรองรับ
เขาสามมุข เป็นจุดท่องเที่ยวที่มีชื่อเสียงควบคู่กับหาดบางแสน เป็นทั้งที่ตั้งของศาลเจ้าแม่สามมุขอันศักดิ์สิทธิ์ และเป็นจุดชมวิวบนยอดเขาสูงที่มีฝูงลิงอาศัยอยู่จำนวนมาก และชอบออกมาอวดโฉมเพื่อขออาหารกันอยู่ตลอดวัน ซึ่งนักท่องเที่ยวส่วนใหญ่ที่ไปเล่นน้ำที่หาดบางแสน ก่อนกลับบ้านมักจะแวะเที่ยวที่นี่เช่นกัน อีกทั้งยังเป็นบริเวณที่มีร้านอาหารทะเลอร่อย ๆ อยู่หลายร้าน
ศาลเจ้าแม่สามมุข เป็นศาลเจ้าจีนที่ตั้งอยู่ภายใต้หลืบผาหิน บริเวณเชิงเขาสามมุขด้านทิศเหนือหันหน้าออกสู่ทะเล โดยย้ายมาจากบริเวณด้านตะวันตกของเขาสามมุข ศาลแห่งนี้มักมีผู้คนแวะมากราบไหว้ขอพรและบนบานกันอยู่เสมอ โดยผู้ที่ได้รับผลสำเร็จตามคำขอจะแก้บนด้วยการจุดประทัดและซื้อสร้อยมุขมา ถวายแด่รูปปั้นเจ้าแม่ นับเป็นกิจกรรมที่นักท่องเที่ยวชาวจีน ฮ่องกง และไต้หวัน นิยมปฏิบัติกันมาก ชั้นบนของศาลเจ้าแม่ เป็นวิหารพระพุทธรูปและพระโพธิสัตว์ให้สักการะ บริเวณหน้าวิหารมีระเบียงชมวิวทะเลด้วย