สิ่งอำนวยความสะดวกสำหรับผู้พิการ
![](images/icon/ic_fac_dp_01-red.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_dp_02-red.png)
ทางลาด
![](images/icon/ic_fac_dp_03-red.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_dp_06-red.png)
ทางผู้พิการทางการเคลื่อนไหว
![](images/icon/ic_fac_dp_04-red.png)
ทางเดินผู้พิการทางสายตา
![](images/icon/ic_fac_dp_05-red.png)
ลิฟท์
สิ่งอำนวยความสะดวก
![](images/icon/ic_fac_01.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_02.png)
อาหาร
![](images/icon/ic_fac_03.png)
ร้านค้า
![](images/icon/ic_fac_04.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_05.png)
สัตว์เลี้ยง
![](images/icon/ic_fac_09.png)
ผู้สูงอายุ
![](images/icon/ic_fac_10.png)
ผู้ปกครอง
![](images/icon/ic_fac_11.png)
สำหรับเด็ก
*สีเขียว มีบริการ
**สีเหลือง หมายถึง อยู่ระหว่างการปรับปรุงหรือมีแล้วแต่ยังไม่ได้มาตรฐาน
***สีเทา(สีแดง) หมายถึง ยังไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวกรองรับ
อ่างเก็บน้ำแห่งนี้เป็นแหล่งน้ำที่สำคัญมากๆ ของชลบุรี ที่ใช้เป็นแหล่งน้ำดิบผลิตน้ำประปา รอบอ่างเก็บน้ำมีถนนรอบอ่างมีต้นไม้ใหญ่รอบเป็นที่พักผ่อนของคนไม่น้อยที่มาเที่ยวกันตลอดปี ภายในพื้นที่เขตราชการมีต้นเสลาเรียงกันเป็นแถว บานให้ชมกันทุกปีมากน้อยก็ว่ากันไปจนกลายเป็นที่ๆ หลายคนจะมาเซลฟี่กับดอกไม้สีม่วงอ่อนปนขาว ตั้งแต่กุมภาพันธุ์ ส่วนด้านที่อยู่นอกพื้นที่ราชการ ก็จะมีร้านอหารบ้านเรือน รีสอร์ทขึ้นเยอะสำหรับนักเดินทางอย่างเราๆ จะได้มาเลือกใช้บริการ ปีนี้กระแสดอกไม้มาแรงมากขึ้นเรื่อยๆ ไม่มีทีท่าว่าจะหยุด ตั้งแต่ชมพูพันธุ์ทิพย์ที่ ม.เกษตรฯ กำแพงแสน ส่วนที่อ่างเก็บน้ำบางพระแหล่งชมดอกไม้สุดฟินอีกแห่งของคนทุกวัยคือดอกเสลา ทั้งที่เป็นวันธรรมดาแต่คนไปถ่ายรูปเยอะกว่าที่คิดเลย และเราก็คงต้องติดตามความสวยงามของที่นี่กันในปีต่อๆ ไปด้วย