สิ่งอำนวยความสะดวกสำหรับผู้พิการ
![](images/icon/ic_fac_dp_01-red.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_dp_02-red.png)
ทางลาด
![](images/icon/ic_fac_dp_03-red.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_dp_06-red.png)
ทางผู้พิการทางการเคลื่อนไหว
![](images/icon/ic_fac_dp_04-red.png)
ทางเดินผู้พิการทางสายตา
![](images/icon/ic_fac_dp_05-red.png)
ลิฟท์
สิ่งอำนวยความสะดวก
![](images/icon/ic_fac_01.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_02.png)
อาหาร
![](images/icon/ic_fac_03.png)
ร้านค้า
![](images/icon/ic_fac_04.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_05.png)
สัตว์เลี้ยง
![](images/icon/ic_fac_09.png)
ผู้สูงอายุ
![](images/icon/ic_fac_10.png)
ผู้ปกครอง
![](images/icon/ic_fac_11.png)
สำหรับเด็ก
*สีเขียว มีบริการ
**สีเหลือง หมายถึง อยู่ระหว่างการปรับปรุงหรือมีแล้วแต่ยังไม่ได้มาตรฐาน
***สีเทา(สีแดง) หมายถึง ยังไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวกรองรับ
Landmark ทีเด็ดที่มาหนองคายแล้วต้องไม่พลาดมาเช็คอินที่แห่งนี้ เป็นพื้นที่สำหรับจัดกิจกรรมต่าง ๆ ที่สำคัญของเมืองหนองคาย เช่น งานวันออกพรรษา และเป็นจุดชมบั้งไฟพญานาคสุดฮิต เนื่องจากเป็นที่ประดิษฐานปะติมากรรมพญานาคอันวิจิตรงดงามที่มีขนาดใหญ่ที่สุดในหนองคายถึง 2 องค์ นอกจากนี้ลานพญานาค ยังเป็นพื้นที่สาธารณะริมแม่น้ำโขง ของตัวเมืองจังหวัดหนองคาย ซึ่งต้องขอบอกว่า เป็นพื้นที่ ที่มีคนมาใช้บริการกันทุกวัน ทำกิจกรรมต่างๆมากมาย เป็นที่พักผ่อน ออกกำลังกาย บางก็มาเดินเล่น มากินขนม ถ่ายภาพ วาดรูป นับว่าเป็นจุดสำคัญของเมืองที่ไม่น่าพลาดทีเดียวที่เราจะได้เห็นวิถีชีวิต ผู้คนในจังหวัดหนองคาย และยังได้ชมวิวสวยๆยามเย็น