สิ่งอำนวยความสะดวกสำหรับผู้พิการ
![](images/icon/ic_fac_dp_01-red.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_dp_02-red.png)
ทางลาด
![](images/icon/ic_fac_dp_03-red.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_dp_06-red.png)
ทางผู้พิการทางการเคลื่อนไหว
![](images/icon/ic_fac_dp_04-red.png)
ทางเดินผู้พิการทางสายตา
![](images/icon/ic_fac_dp_05-red.png)
ลิฟท์
สิ่งอำนวยความสะดวก
![](images/icon/ic_fac_01.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_02.png)
อาหาร
![](images/icon/ic_fac_03.png)
ร้านค้า
![](images/icon/ic_fac_04.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_05.png)
สัตว์เลี้ยง
![](images/icon/ic_fac_09.png)
ผู้สูงอายุ
![](images/icon/ic_fac_10.png)
ผู้ปกครอง
![](images/icon/ic_fac_11.png)
สำหรับเด็ก
*สีเขียว มีบริการ
**สีเหลือง หมายถึง อยู่ระหว่างการปรับปรุงหรือมีแล้วแต่ยังไม่ได้มาตรฐาน
***สีเทา(สีแดง) หมายถึง ยังไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวกรองรับ
ชุมชนหัวตลาด เป็นหมู่บ้านชาวประมงดั้งเดิมที่ยังคงวิถีชีวิตอาชีพประมงมาถึงปัจจุบัน มีศาลเจ้าแม่ฝอยทองที่ศักดิ์สิทธิ์อันเป็นที่นับถือของชาวประมง คนในชุมชน และนักท่องเที่ยว ซึ่งในเดือนกุมภาพันธ์ของทุกปีจะมีประเพณีกราบไหว้บูชาและทำบุญใหญ่ พร้อมมีโรงทานแจกอาหารให้ผู้ที่ไปร่วมงานได้รับประทานด้วย ชุมชนหัวตลาดเป็นแหล่งจำหน่ายอาหารทะเลสดอีกหนึ่งแหล่งในเมืองพัทยาที่มีราคาย่อมเยา และเนื่องจากเป็นการค้าขายอาหารทะเลสดจากชาวประมงโดยตรง นักท่องเที่ยวจึงควรเตรียมกล่องโฟมหรือภาชนะบรรจุอาหารมาให้พร้อม