สิ่งอำนวยความสะดวกสำหรับผู้พิการ
![](images/icon/ic_fac_dp_01-red.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_dp_02-red.png)
ทางลาด
![](images/icon/ic_fac_dp_03-red.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_dp_06-red.png)
ทางผู้พิการทางการเคลื่อนไหว
![](images/icon/ic_fac_dp_04-red.png)
ทางเดินผู้พิการทางสายตา
![](images/icon/ic_fac_dp_05-red.png)
ลิฟท์
สิ่งอำนวยความสะดวก
![](images/icon/ic_fac_01.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_02.png)
อาหาร
![](images/icon/ic_fac_03.png)
ร้านค้า
![](images/icon/ic_fac_04.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_05.png)
สัตว์เลี้ยง
![](images/icon/ic_fac_09.png)
ผู้สูงอายุ
![](images/icon/ic_fac_10.png)
ผู้ปกครอง
![](images/icon/ic_fac_11.png)
สำหรับเด็ก
*สีเขียว มีบริการ
**สีเหลือง หมายถึง อยู่ระหว่างการปรับปรุงหรือมีแล้วแต่ยังไม่ได้มาตรฐาน
***สีเทา(สีแดง) หมายถึง ยังไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวกรองรับ
ถนนคนเดินริมโขง สถานที่คงเสน่ห์ของบ้านเรือนไม้ ที่ยังคงอนุรักษ์ไว้พร้อมกับการเกิดขึ้นของร้านขายของที่ระลึก และที่พักแบบเกสต์เฮาส์หรือโฮมสเตย์อีกมากมายที่ปรับปรุงจากอาคารไม้แบบดั้งเดิมให้มีความน่ารักเก๋ไก๋ กิจกรรมที่พลาดไม้ได้เมื่อมาเที่ยวเชียงคาน คือ การเดินถ่ายรูปหรือปั่นจักรยานไปตามถนนเส้นริมโขง เพลิดเพลินกับการสำรวจห้องแถวไม้เก่าสีน้ำตาลหลายหลังที่เรียงรายขนาบข้างลำน้ำโขง และร่วม "ตักบาตรข้าวเหนียว" ในเวลาเช้าตรู่ของทุกวัน ซึ่งเป็นประเพณีที่คนเชียงคานได้ยึดถือและปฏิบัติสืบทอดต่อกันมายาวนานแล้วร่วมร้อยปี