สิ่งอำนวยความสะดวกสำหรับผู้พิการ
![](images/icon/ic_fac_dp_01-red.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_dp_02-red.png)
ทางลาด
![](images/icon/ic_fac_dp_03-red.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_dp_06-red.png)
ทางผู้พิการทางการเคลื่อนไหว
![](images/icon/ic_fac_dp_04-red.png)
ทางเดินผู้พิการทางสายตา
![](images/icon/ic_fac_dp_05-red.png)
ลิฟท์
สิ่งอำนวยความสะดวก
![](images/icon/ic_fac_01.png)
ห้องน้ำ
![](images/icon/ic_fac_02.png)
อาหาร
![](images/icon/ic_fac_03.png)
ร้านค้า
![](images/icon/ic_fac_04.png)
ที่จอดรถ
![](images/icon/ic_fac_05.png)
สัตว์เลี้ยง
![](images/icon/ic_fac_09.png)
ผู้สูงอายุ
![](images/icon/ic_fac_10.png)
ผู้ปกครอง
![](images/icon/ic_fac_11.png)
สำหรับเด็ก
*สีเขียว มีบริการ
**สีเหลือง หมายถึง อยู่ระหว่างการปรับปรุงหรือมีแล้วแต่ยังไม่ได้มาตรฐาน
***สีเทา(สีแดง) หมายถึง ยังไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวกรองรับ
บ้านม้าไทย แหล่งศึกษาเรียนรู้เกษตรอินทรีย์ผสานกับภูมิปัญญาพื้นที่บ้าน มีการใช้เทคโนโลยีการเกษตรแผนใหม่ที่ช่วยลดต้นทุนการเกษตรและเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม อาทิเช่น เครื่องตะบันน้ำช่วยสูบและเพิ่มแรงดันน้ำโดยไม่ใช้พลังงาน และเครื่องพ่นหมอกจากพลังงานแสงอาทิตย์ มีการปรับปรุงบำรุงพื้นที่ด้วยหลักการอนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม และเป็นฟาร์มม้าไทยแห่งเดียวในจังหวัดเลย สวนเกษตรแห่งนี้ตั้งอยู่ท่ามกลางธรรมชาติ สามารถขี่ม้าชมทิวทัศน์ของผานกเค้าที่สูงเด่นและสวยงามได้อย่างใกล้ชิด ปีนผานกเค้าชมภาพเขียนถ้ำโบราณ และสามารถเยี่ยมชมได้ตลอดทั้งปี ตั้งแต่เวลา 09.00-16.00 น. โดยต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้าก่อนเสมอ